ನಿಮ್ಮ ಮೂಗು ಬಲವಾದ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ – ಡೆಕ್ಕನ್ ಕ್ರಾನಿಕಲ್

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ವಾಸನೆಯು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅನುಭವವನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ಎಂದಾದರೂ ಭಾವಿಸಿದ್ದೀರಾ? ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮೂಲ ಅನುಭವಗಳು ಅಹಿತಕರ ವಾಸನೆಯೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದಾಗ ನೆನಪುಗಳು ಬಲವಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಪಾವ್ಲೋವಿಯನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಏನು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಮ್ಮ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅನುಭವಗಳು ಹೇಗೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

“ಈ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಮೆಮೊರಿ ವರ್ಧನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಲ್ಲವು ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ನಾವು ಹೇಗೆ ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು negative ಣಾತ್ಮಕ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಹೊಸ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಮನೋವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಕ್ಯಾಥರೀನ್ ಹಾರ್ಟ್ಲೆ ವಿವರಿಸಿದರು. , ಮತ್ತು ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ ಅಂಡ್ ಮೆಮೊರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ.

ಮೆಮೊರಿಯ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅನುಭವಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ – ಮತ್ತು ಇದು ನಮಗೆ ಪರಿಚಿತವಾಗಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ನಾಯಿಯಿಂದ ಕಚ್ಚಿದರೆ, ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಚ್ಚುವ ನಾಯಿಯ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ನೀವು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಒಡನಾಟವು ಎಲ್ಲಾ ನಾಯಿಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯೀಕರಿಸಲು ಹೋಗಬಹುದು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯ ಸುತ್ತಲಿನ ಆಘಾತದಿಂದಾಗಿ, ನಾಯಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ಇತರ ಹಿಂದಿನ ಅನುಭವಗಳಿಗಿಂತ ನೀವು ಅದನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

“ಕಲಿತ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಸಂಘಗಳ ಸ್ಮರಣೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯೀಕರಣ ಮತ್ತು ನಿರಂತರತೆಯು ಆತಂಕದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ, ಇದು ಹದಿಹರೆಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹಾರ್ಟ್ಲೆ ಗಮನಿಸಿದರು.

ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಕಲಿತ negative ಣಾತ್ಮಕ ಸಂಘಗಳು ಮೆಮೊರಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಸಂಶೋಧಕರು 13 ರಿಂದ 25 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಪಾವ್ಲೋವಿಯನ್ ಕಲಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಸೌಮ್ಯವಾದ ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತಗಳನ್ನು ಈ ರೀತಿಯ ಕಲಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ನೈತಿಕವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು.

ಕಾರ್ಯವು ಎರಡು ಪರಿಕಲ್ಪನಾ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಚಿತ್ರಗಳ ಸರಣಿಯನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು: ವಸ್ತುಗಳು (ಉದಾ., ಕುರ್ಚಿ) ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯಗಳು (ಉದಾ., ಹಿಮದಿಂದ ಆವೃತವಾದ ಪರ್ವತ). ಅಧ್ಯಯನದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅವರು ಘ್ರಾಣಮಾಪಕವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದ ಮೂಗಿನ ಮುಖವಾಡವನ್ನು ಧರಿಸಿದ್ದರು.

ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಒಂದು ವರ್ಗದಿಂದ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅಹಿತಕರ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಸಾಧನದ ಮೂಲಕ ಮುಖವಾಡಕ್ಕೆ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ; ಇತರ ವರ್ಗದಿಂದ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುವಾಗ, ಪರಿಮಳವಿಲ್ಲದ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಇದು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಕುರ್ಚಿಯ ಚಿತ್ರವು ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಕುರ್ಚಿಗೆ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದೇ?

“ಕೆಟ್ಟ” ವಾಸನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದು ಸ್ವಲ್ಪ ವ್ಯಕ್ತಿನಿಷ್ಠವಾಗಿದೆ. ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಯಾವ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು, ಸಂಶೋಧಕರು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು – ಪ್ರಯೋಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲು – ವಿವಿಧ ವಾಸನೆಗಳಲ್ಲಿ ಉಸಿರಾಡಿ ಮತ್ತು ಯಾವ ಅಹಿತಕರವೆಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ವಾಸನೆಗಳು ಸ್ಥಳೀಯ ಸುಗಂಧ ದ್ರವ್ಯದಿಂದ ಒದಗಿಸಲಾದ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತಗಳ ಮಿಶ್ರಣವಾಗಿದ್ದು ಕೊಳೆತ ಮೀನು ಮತ್ತು ಗೊಬ್ಬರದಂತಹ ಪರಿಮಳಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು.

ವಿಷಯಗಳು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ವಿಷಯಗಳ ಅಂಗೈಯಿಂದ ಬೆವರುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದನೆಯ ಸೂಚ್ಯಂಕವಾಗಿ ಅಳೆಯುತ್ತಾರೆ – ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಸಂಘದ ಸೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ದೃ to ೀಕರಿಸಲು ಬಳಸುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂಶೋಧನಾ ತಂತ್ರ (ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆ). ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಸಂಶೋಧಕರು ಚಿತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದರು.

ಈ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ 24 ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲಾದ ಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಹದಿಹರೆಯದವರು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರು ಉತ್ತಮ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟವು.

ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವಾಗ ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆ ಅಥವಾ ಶುದ್ಧ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವಾಗ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಚೋದನೆಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ವಾಸನೆಯನ್ನು ನಿಜವಾಗಿ ತಲುಪಿಸಲಾಗಿದೆಯೆ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ, 24 ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ ಉತ್ತಮ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಫಲಿತಾಂಶದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತತೆ ಅಥವಾ ಆಶ್ಚರ್ಯವು ಉತ್ತಮ ಸ್ಮರಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.